Pháp luật nhà ở - Hỏi và đáp

Thành lập Ban Quản trị Thành lập Ban Quản trịSau bao nhiêu năm thì thành lập Ban Quản Trị? >>chi tiết
Thời gian thay đổi phí dịch vụ Thời gian thay đổi phí dịch vụSau thời gian bao lâu sẽ thay đổi phí dịch vụ? Căn cứ vào điều kiện nào để điều chỉnh? >>chi tiết
Chi phí mua bảo hiểm tòa nhà bắt buộc Chi phí mua bảo hiểm tòa nhà bắt buộcPhần chi phí mua bảo hiểm tòa nhà bắt buộc thì bên nào phải chi trả? >>chi tiết
Cách tính diện tích căn hộ Cách tính diện tích căn hộVì sao diện tích cột hộp bên trong căn hộ được định nghĩa là sở hữu chung vì sao vẫn tính bán cho KH. Và KH có được toàn phần dùng diện tích đó hay không? >>chi tiết
Phương thức đo đạc diện tích căn hộ Phương thức đo đạc diện tích căn hộKhi muốn đo đạc lại diện tích thì chủ đầu tư có phương án nào để số liệu đó được khách quan? >>chi tiết
Thời điểm trả phí bảo trì cho Ban quản trị tòa nhà Thời điểm trả phí bảo trì cho Ban quản trị tòa nhàThời điểm cụ thể trả lại số tiền phí bảo trì 2% cho ban quản trị tòa nhà. >>chi tiết
Nhà chung cư được bảo hành trong 36 tháng là đúng hay sai Nhà chung cư được bảo hành trong 36 tháng là đúng hay sai
Theo quy định tại khoản 4 Điều 74 Luật nhà ở thì thời hạn bảo hành nhà chung cư không phải chỉ là 36 tháng mà tùy thuộc vào từng loại nhà chung cư. Luật quy định... 
 
>>chi tiết
Tầng hầm nhà chung cư có phải là tài sản chung của những người mua căn hộ chung cư Tầng hầm nhà chung cư có phải là tài sản chung của những người mua căn hộ chung cư
Theo hướng dẫn tại Công văn 1839/BXD-QLN thì việc xác định tầng hầm nhà chung cư là tài sản chung của  những người mua căn hộ chung cư hay thuộc sở... 
 
>>chi tiết
Kinh phí bảo trì căn hộ chung cư có phải chịu thuế VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp? Kinh phí bảo trì căn hộ chung cư có phải chịu thuế VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp?
Theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 54 Nghị định số 90/2006/NĐ-CP thì kinh phí bảo trì căn hộ chung cư được trích trước thuế để nộp...
 
>>chi tiết
Trình tự, thủ tục thành lập Ban quản trị nhà chung cư? Trình tự, thủ tục thành lập Ban quản trị nhà chung cư?
Theo quy định tại khoản 1  Điều 71 Luật  nhà ở khoản 4 Điều 12 Quyết đinh 08/2008/QĐ-BXD thì việc thành lập Ban quản trị nhà chung cư được quy định như...
 
>>chi tiết
Ban quản trị nhà chung cư có  quyến và nghĩa vụ gì Ban quản trị nhà chung cư có quyến và nghĩa vụ gì
Theo quy định tại Điều 72 Luật nhà ở; khoản 2 Điều 12 quy chế quản  lý sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Quyết định 08/2008/QD-BXD thì ban quản...
 
>>chi tiết
Ban quản trị nhà chung cư có bắt buộc phải thành lập ở mọi chung cư hay không Ban quản trị nhà chung cư có bắt buộc phải thành lập ở mọi chung cư hay không
Theo quy định tại khoản 1 Điều 71 luật nhà ở thì nhà chung cư phải có ban quản trị làm đại diện dể bảo vệ quyền lợi và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu... 
 
>>chi tiết
Ban quản trị nhà chung cư có bắt buộc phải thành lập ở mọi chung cư hay không? Ban quản trị nhà chung cư có bắt buộc phải thành lập ở mọi chung cư hay không?
Theo quy định tại khoản 1 Điều 71 luật nhà ở thì nhà chung cư phải có ban quản trị làm đại diện dể bảo vệ quyền lợi và lợi ích hợp pháp của các chủ sở hữu... 
 
>>chi tiết
Chủ đầu tư có được ấn định giá thuê nhà ở dành cho sinh viên, công nhân, người có thu nhập thấp Chủ đầu tư có được ấn định giá thuê nhà ở dành cho sinh viên, công nhân, người có thu nhập thấp
Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 4 thông tư 10/2009/TT-BXD, chủ đầu tư dự án nhà ở dành cho sinh viên, công nhân, người có thu nhập thấp có quyền xây... 
 
>>chi tiết
Người mua, thuê, thuê mua nhà ở dành cho người có thu nhập thấp thì quyền giao dịch về nhà ở có bị hạn chế hay không Người mua, thuê, thuê mua nhà ở dành cho người có thu nhập thấp thì quyền giao dịch về nhà ở có bị hạn chế hay không
Theo quy định tại Điều 9 Quyết định 67/2009/QĐ-TTg thì việc thực hiện các giao dịch về nhà ở của  người mua, thuê, thuê mua nhà ở dành cho người có thu... 
 
>>chi tiết
Trang: 1 2 3 4 5  

Dịch vụ

Hỏi đáp Pháp Luật

Bài viết liên quan